วันที่ 30 มกราคม 2567 นายกันตพงศ์ รังสีสว่าง อธิบดีกรมส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการ เป็นประธานเปิดงาน โครงการ “สายใยรักความผูกพัน : ย้อนรอย 8 ทศวรรษแห่งการเดินทาง กว่าจะมาเป็น...สถานคุ้มครองและพัฒนาคนพิการพระประแดง” เพื่อย้อนรอยความเป็นมาและการดำเนินงานก่อนที่จะเป็น สถานคุ้มครองและพัฒนาคนพิการพระประแดง จังหวัดสมุทรปราการ (สคพ.พระประแดง)
นายกันตพงศ์ รังสีสว่าง อธิบดีกรมส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการ กล่าวว่า สถานคุ้มครองและพัฒนาคนพิการพระประแดง จังหวัดสมุทรปราการ (สคพ.พระประแดง) ซึ่งเดิมเป็นหน่วยงานในสังกัดกระทรวงสาธารณะสุข เรียกว่า “งานอนาถาพยาบาล”ต่อมา ในปีพุทธศักราช 2484 ได้โอนย้ายมาอยู่ในความดูแลของกรมประชาสงเคราะห์ และต่อมาในปี 2558 ได้เปลี่ยนมาอยู่ภายใต้กรมส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการ ซึ่งทำหน้าที่ในการส่งเสริมให้คนพิการเข้าถึงสิทธิประโยชน์สวัสดิการ อำนวยความสะดวกให้เกิดความเท่าเทียม ส่งเสริม สนับสนุน องค์กรเครือข่าย ในการพัฒนาศักยภาพของคนพิการ และพัฒนาองค์กรให้เป็นบ้านพำนักพักพิงแก่คนพิการ ให้อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข
การจัดโครงการ “สายใยรักความผูกพัน : ย้อนรอย 8 ทศวรรษแห่งการเดินทาง กว่าจะมาเป็น...สถานคุ้มครองและพัฒนาคนพิการพระประแดง” เพื่อต้องการเผยแพร่ประวัติศาสตร์ความเป็นมาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน จุดเริ่มต้นของเมืองพระประแดงและการก่อตั้งองค์กร สคพ.พระประแดง ที่มีความสำคัญและมีเส้นทางอันยาวนานกว่า 204 ปี ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2563 จนถึงปัจจุบัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjovtj1i4FThUwo4OiW0qSCuEhSCx_bY1Azi7N6jcFREu0CBuXIaC6j58hrRNQzh3rw0GlHVRekcDzXAxcK_vdNgOEy0svGSNq6hyphenhyphenZGTXar64qWd9I_Z3uKj4g-4BVeA42kIXnJpFZ4MeW71XsWLaH2EBPV6hlhkagkTjHegnD5uphQETgpkC7PcsnLAB8/s320/1707108293050.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEidmwjqV47b2c4g753bQA4omUCXtHHf9mWRZXnnX2npOl4L-M-5zC1MWuc7bLohe9c8v-SipEVMNJ-m_vyzKzWJQf2c9m15lFFwEg9bVjpt_fzqmV4VSDMyw6GVm9aRwezCCP0N8Vcdx4Slb-1-313NskI-qeR03ZhR8YanTS7ClP2ZXyAaYw21Tm_Xwxs/s320/1707108311599.jpg)
สคพ.พระประแดง ปัจจุบัน มีคนพิการอยู่ในความอุปการะ จำนวน 500 คน ทั้งเพศหญิงและเพศชาย ให้บริการคุ้มครอง สงเคราะห์ ฟื้นฟูปรับสภาพ และพัฒนาศักยภาพทั้งทางร่างกาย สังคม อารมณ์ และจิตใจ แก่ผู้ใช้บริการ (คนพิการ) หญิงและชาย ทุกประเภท ยกเว้นความพิการประเภท 4 พฤติกรรมและจิตใจ และความพิการประเภท 7 ออทิสติก ที่ยากจนและด้อยโอกาส ขาดผู้อุปการะเลี้ยงดู ถูกทอดทิ้งอยู่ตามที่ต่าง ๆ ซึ่งได้รับความช่วยเหลือจากหน่วยงานแลtโรงพยาบาลทุกภูมิภาคทั่วประเทศ นำส่งเข้ารับการสงเคราะห์และให้การฟื้นฟูในทางการแพทย์ การศึกษา การอาชีพ และสังคม ตามมาตรฐานการจัดบริการสำหรับผู้ใช้บริการ (คนพิการ) ในสถานสงเคราะห์ของกรมพัฒนาสังคมแลสวัสดิการ เพื่อให้สามารถดำรงชีวิตอย่างมีความสุขแลความมั่นคง มีคุณภาพชีวิตที่ดี และบางส่วนสามารถกลับคืนสู่สังคมแลพึ่งตนเองได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi6wl2G3SPxwdk52nZAm6g4y1Vnkf0EmlE6fszyQTCYDVDPH0qeVYuaKjSQKuoUbXa42WDS4Ow5EwnQ-ifoLOBBbQRlre1CNJwThzkbAlbuz8HkpNnoSq-ctUOzxgsdesaK_lEhR9Gqcjs6g7CP-Rsgvcxvk_f5vgiuDv2yDZqGPS5PwGRGsHiNhZGdAVQ/s320/1707108297707.jpg)
สำหรับการจัดงานในวันที่ 30 มกราคม 2567 มีกิจกรรมที่น่าสนใจ ได้แก่ 1) มอบโล่เกียรติคุณองค์กรที่ให้การสนับสนุนการดำเนินงานด้านคนพิการ จำนวน ๔๐ รางวัล 2) มอบเกียรติบัตรให้การสนับสนุนการดำเนินงานด้านคนพิการ จำนวน ๒๔ รางวัล 3) มอบถุงของขวัญปีใหม่ให้คนพิการในชุมชนและครอบครัวอุปการะ จำนวน 30 ครอบครัว การแสดงโฟล์คซองจากโรงเรียนวัดทรงธรรม และการจัดแสดงนิทรรศการ 8 ทศวรรษฯ เป็นต้น
ไม่มีความคิดเห็น