มูลนิธิโครงการหลวง และ สวพส. เปิดเวทีรับฟังความคิดเห็น (ร่าง) แผนการวิจัยพื้นที่สูง ระยะ 4 ปี (พ.ศ.2567-2570) มุ่งหวังพัฒนาคุณภาพชีวิตความเป็นอยู่ของชุมชนบนพื้นที่สูง
เมื่อวันที่ 23 มิถุนายน 2566 พลเอก กัมปนาท รุดดิษฐ์ องคมนตรี ประธานกรรมการบริหารมูลนิธิโครงการหลวง เป็นประธานเปิดการประชุม เพื่อรับฟังความคิดเห็นต่อร่างแผนการวิจัยพื้นที่สูง ระยะ 4 ปี (พ.ศ. 2567 - 2570) ของมูลนิธิโครงการหลวง และสถาบันวิจัยและพัฒนาพื้นที่สูง (องค์การมหาชน) ณ อุทยานหลวงราชพฤกษ์ จังหวัดเชียงใหม่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjkINbjSbtyujfzFQHCYc9rxliJfiSokk5BN6jS8EAtoYzjkfcxjBQx-vaPto21Yx9aB34gYJPtSKAVFcSNcW-BLLmxODqlt0gtBgTpGl_yXz7N79ubo94O7aJyOuaMYe3MtlLkebl2i6g7zmbnVxAfQVKl5kUS5B2TEjCerYZGBuosdpRXdlIDTkH1rKMI/s320/1687762940012.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgNLg3YXfmBP4NisRpp_jERUmHATBGy4slwmFeBYxOpY83TxPsaw7kMiY2AHAELqvK1vdwbDs7oSY2uJwOoa5a9kExmEQt4xmR6p05NWxVRFeWYEWNHoyS8oMVdn6jZ_SF5DybszRlbp1MbXBfty5vJhN0krHKYiaD-KhLkNSHl0puOF4BcI8UNagihWFP3/s320/1687762916021.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh7ttVcwlU2dTttLjj0yEnjZyM0FbvuHJrZ6G6pwFRRjim30CwF_edGkHRu965S1uccDAwK-fdGKZ_i943AWwYRoadKQpT6eHQ6pFOTWlMIHlIjFa_xHbUvVjWGit1dXV2Tgvmf-kMtfgEH-CWU4Dhjsf6Tu6tu3bPAr_RlVyPGjDY5bNLXokYQFwhFlbXa/s320/1687762930765.jpg)
ศ.ดร.พงษ์ศักดิ์ อังกสิทธิ์ ประธานคณะทำงานวิจัย มูลนิธิโครงการหลวง กล่าวสรุปว่า แผนงานวิจัยพื้นที่สูง ระยะ 4 ปี (พ.ศ. 2567-2570) ที่ได้จะใช้เป็นกรอบการดำเนินงานสนับสนุนพื้นที่สูงสำหรับหน่วยงานและนักวิจัย รวมถึงการขอรับการสนับสนุนงบประมาณผ่านกองทุน ส่งเสริมวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม โดยมีวัตถุประสงค์ เป้าหมาย วิธีการ งบประมาณ และการบริหารจัดการให้เป็นไปในทิศทางเดียวกัน ทั้งนี้ เพื่อให้สอดคล้องกับสถานการณ์โลกที่เปลี่ยนแปลงไปอย่างรวดเร็วที่ส่งผลต่อการพัฒนาชุมชนบนพื้นที่สูงไม่ว่าจะเป็นเรื่องการค้าเสรี ความก้าวหน้าของเทคโนโลยีและนวัตกรรม สภาพภูมิอากาศ สังคมผู้สูงอายุ ความต้องการ กฎเกณฑ์กติกาและมาตรฐานของโลก การสร้างองค์ความรู้ใหม่ๆ สำหรับนำไปใช้แก้ไขปัญหาที่ตรงเป้าหมายของประเทศ และความร่วมมือของเครือข่ายหน่วยงานซึ่งล้วนเป็นปัจจัยสำคัญที่จะช่วยให้การดำเนินงานมีประสิทธิภาพและประสิทธิผลมากยิ่งขึ้น
นายชวลิต ชูขจร ประธานกรรมการสถาบันวิจัยและพัฒนาพื้นที่สูง กล่าวปิดการประชุมว่า สิ่งที่ได้จากการประชุมครั้งนี้ คือ ทำไมต้องมีแผนวิจัยพื้นที่สูง เพราะการพัฒนาบนพื้นที่สูงด้วยการวิจัยเป็นงานที่ยาก ต้นแบบความสำเร็จของโครงการหลวงที่ผ่านมาล้วนต้องผ่านการวิจัยเป็นรากฐานทั้งสิ้น ปัจจุบันการพัฒนาด้วยงานวิจัยของหน่วยงานต่าง ๆ ยังมีความต่างคนต่างทำ ดังนั้นกิจกรรมการจัดทำแผนการวิจัยพื้นที่สูง ระยะ 4 ปี (พ.ศ.2567-2570) วันนี้จึงเกิดขึ้น เพื่อให้ทุกหน่วยงานด้านงานวิจัยได้ทำงานไปในทิศทาง และเป้าหมายเดียวกัน เพื่อให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุด และมุ่งหวังพัฒนาคุณภาพชีวิตความเป็นอยู่ของชุมชนบนพื้นที่สูงให้มีความอยู่ดีมีสุข ต่อไป
ไม่มีความคิดเห็น